Tôi làm việc được hơn 6 năm (hợp đồng lao động không thời hạn).

Pháp Luật



1.Tôi làm việc được hơn 6 năm (hợp đồng lao động không thời hạn). Hiện tại tôi đang xin nghỉ không lương 3 tháng, công ty đã cắt bảo hiểm. Sau khi nghỉ không lương 3 tháng tôi xin nghỉ việc luôn. Xin nhờ chương trình tư vấn, sau khi tôi xin nghỉ việc thì xin trợ cấp thất nghiệp có vấn đề gì không và tiền trợ cấp thất nghiệp được tính thế nào?
Luật việc làm: Điều 49. Điều kiện hưởng
Người lao động quy định đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật VL hoặc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật VL;
3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định, tức là Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;e) Chết.
Do vậy việc bạn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không thì tùy thuộc vào việc bạn chấm dứt HĐLĐ có trái quy định pháp luật hay không; mặt khác, còn tùy thuộc vào thời điểm mà công ty ra quyết định nghỉ việc đối với bạn là lúc nào bạn nhé.
Nếu bạn đủ điều kiện hưởng BH thất nghiệp thì
Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp
1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp
2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
Nếu bạn không đủ điều kiện thì thời gian bạn đã tham gia BHTN sẽ được bảo lưu cho lần sau bạn nhé !

Nguồn: https://dccwo.org/

Xem thêm bài viết khác: https://dccwo.org/phap-luat/

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *